[Tutorial] Hướng dẫn khắc phục một số lỗi xảy ra khi cài đặt Windows 7

Discussion in 'Cài đặt & cập nhật' started by mubeijing, May 5, 2009.

1. tendangky New Member

Mình vừa gặp trường hợp này, mình cài windows 7 ultimate từ HDD cho laptop dell studio 1537, sau khi cài đặt xong thì update vô tư, nhưng qua 2 ngày sau khi khởi động máy lên thì nó lên một màn hình đen ngòm không thể vào trong máy làm gì được, có ai biết vụ này không ?

2. thiendungnet New Member

Mình đã từng thử cài Window 7 trên laptop lenovo,HP (máy mình), và cả PC cho bạn bè nữa...thấy cài bình thường @_@ Các bạn nhớ bước quan trọng là đoạn chọn phân vùng để cài window 7 thì nên format cái ổ để cài (thường là ổ C--system, cái đầu tiên ấy) là bình thường @_@

3. mylife New Member

Mình cũng bị Required cd/dvd drive device driver is missing ... nhưng em cài bản pro. Mong đc chỉ giáo của các pro để em cài con win7 ngon lành tý. Tình hình là em cũng tốn cả đống đĩa cho cái bản này rồi.

4. monochrome http://fb.com/longaly

Nguyên nhân thì có nhiều, nhưng mình thấy có một số nguyên nhân chính có thể gây ra lỗi này, phần lớn đều liên quan đến chất lượng đĩa cài đặt, giải pháp:

• Download lại file ISO cài đặt từ Microsoft.
    • Ghi lại file ISO này ra đĩa DVD với tốc độ ghi chậm nhất.
    Bạn cũng cần lưu ý thêm rằng một số file ISO bị hỏng, tức là bạn ghi với tốc độ nào thì vẫn chỉ được một đĩa DVD cài đặt hỏng mà thôi, nên việc kiểm tra mã hash sau khi download là rất quan trọng.

Một vài người có nói rằng vấn đề này gây ra là do sự kết hợp giữa SATA với IDE, nhưng mình thấy không có căn cứ, mình đã test thử và thấy rằng đây không phải nguyên nhân gây ra lỗi. Thậm chí việc đổi từ RAID thành AHCI cũng không có tác dụng.

Nếu sau khi ghi lại đĩa mà vẫn không giải quyết được vấn đề, thì có lẽ bạn nên mượn ai đó một chiếc USB Flash 4 GB, copy toàn bộ file cài từ đĩa DVD ra rồi thực hiện việc cài đặt từ removable drive, cách này chắc chắn thành công 100%.

Đừng ngại đặt câu hỏi nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào. Good luck!

Déptháilan likes this.
  5. luckydoll Member

chào tất cả các anh em trong forums chúc mùng năm mới đến tất cả các member forums
    mình củng bị trường họp đó hoài tới 99% là bị báo lồi intall hoài mà cư báo lồi hoài cuối cùng mình củng giải quyết đươc cánh intall windows7
    bằng cánh như sao
    1 nếu các bạn nào cài winodws xp trước đùng có boot từ dvd nhé.mà vào trong windows xp bỏ cd boot thằng luôn đọi nó nồi lên nhấn nút intall luôn sẻ ok thôi mình làm như vậy đó

6. nganguyen122 New Member

Cho mình hỏi về mấy bản Win 7 với
    Burn đĩa cài win 7 là đĩa dvd hay cd-rom %-(

7. thanhtung12a3 New Member

Dùng DVD nha bạn vì CD rom không đủ để ghi(Win nguyên bản còn mấy cái bị chế lại thì hình như có bản chép vừa đủ vào 1 disc CDrom)8-x8-x

8. ThanhBT New Member

Mình cũng bị một lỗi tương tự khi upgrade từ Vista Home Pre lên Win 7 Ult
    Mình dùng máy HP TX1209AU
    RAM 4G
    Chip Turion64x2 AMD 1.9Ghz
    HDD free 18G
    BIOS F.20 (phiên bản mới nhất)

9. DuyLong90 New Member

Mình bị lỗi như sau:

Trước đây mình cài win 7 bình thường, nhưng hơn 1 tháng nay ko thể cài đc và hiện đang xài XP SP3. Ai có cách này để cài đc k? Mình ko biết format từ đĩa win7 như nào cả.

10. sieunhok1 New Member

mấy bạn ơi sao mình cài win 7 trên vmware 6.5 load từ file ISO chưa cài được gì thì bị màn hình đen thui vậy . Giúp mình với

11. 123songroi New Member

[​IMG] các bác xem giúp em có phải lỗi phần cứng hay ko. mà cái turto boots của em không hoạt động em đã recovery lại rồi mà nó vẫn thế.

12. minhduka1 New Member

mình bị lỗi upgrade từ vista, gì đó liên quan đến vaio care, intel pro wireless, welcome laucher. :(

13. quyetdtt New Member

thoi thdffdf ddddddddddd

Share This Page