[Tutorial] Hướng dẫn khắc phục một số lỗi xảy ra khi cài đặt Windows 7

Discussion in 'Cài đặt & cập nhật' started by mubeijing, May 5, 2009.

1. mubeijing New Member

Quả Thật Mình Là Nguời Rất Yêu Thích Công Nghê Như Iphone Và Nay Là Windows 7 Quả Thật Rất Sung Sướng Khi Cài Nó :) Những Bạn Nào Chưa Cài Thì Hãy Cài Đặt Để Khám Phá Nhé :)

- Sau Đây Mình Xin Hướng Dẫn Setup Do 1 Số Máy Tính Có Phụ Kiện Phần Cứng Bị Xung Gì Đó Nên Khó Setup Được ..

- Về Cơ Bản Các Bạn Xem Phần Hướng Dẫn Cài Ở Bài Này

+ Sau Đây Mình Xin Chỉ Vài Lỗi Để Các Bạn Có Thể Cài Được Windows 7 Nhé.

- Đây Là Cấu Hình Của Mình : Main X38 Ram DDR2 : 4 Thanh 2 Ghi Chip Q9300 Car 8800GT 512 Như Vậy Cấu Hình Của Mình Quá Được Đúng Không Vậy Mà Vẫn Bị Lỗi Chuối Như Sau:

+ Gồm Các Lỗi Sau Đây :
    Hình Như Chỉ Có Thể Thì Phải :)

+ Cách Khắc Phục Số 1 Như Sau : Các Bạn Kiếm 1 Đĩa DVD Vista Nào Đó Boot Được Khi Khơi Động Máy Ấn Nút Bất Kỳ Cài Đặt Đó :) Do Chế Độ Cài Đặt Của Vista Gần Giống Với Windows7 Nên Rất Hay .. Chứ XP Hoặc Cái Khác Po Tay :) (Cũng May Mà Vista Có Thể Boot Được)

Tiếp Tục Khi Cho Đĩa Vista Vào Sẽ Đến Phần Này :

Thì Các Bạn Rút Đĩa Vista Ra Cho Đĩa Windows7 Vào Và Ấn Enter Để Nó Load Lại Tiếp Tục Cài Đặt .. Rất Hay Đúng Không Nào Nếu Không Có Vista Chúng Ta Phải Po Tay :( (Đang Nói Mấy Máy Bị Thể Này Nha ) ^^

+ Giờ Đến Lỗi Thứ 2 : "Windows could not finish configuring the system. To attempt to resume configuration, Restar the computer"

- Cách Sửa Như Sau May Mà Bạn Có Nick Trong Diễn Đàn Từng Bị Mình Thử Và Oke Luôn Cám Ơn "AKhang" Khi Cài Windows 7 Trong Lúc Chọn Ổ Cứng Cài Các Bạn Phải Fomat Nó Đi ( Chú Ý Là Fomat Trong Windows 7 Chứ Không Phải Dùng Tool Nào Fomat Nhé) Vậy Là Các Bạn Có Thể Cài Windows 7 Cho Mình Rồi Đấy

- Trên Đây Lỗi Mình Gặp Phải Trong Quá Trình Cài Windows7 :) Nếu Sau Này Mình Tìm Hiểu Còn Lỗi Nào Nữa Sẽ Post Bài Tiếp Cho Mọi Người.
    - Rất Nhiều Bạn Mình Check Mất Rất Nhiều Đĩa DVD Để Setup Windows7 Vì Cứ Cho Rằng Đĩa Lỗi ( Như Mình 2 Chú Đã Đi )^^

- Với Thế Giới Bao La Mình Tin Sẽ Có Nhiều Bạn Gặp Phải Lỗi Này :) Nếu Oke BQT Đưa Lên Phần Chú Ý Hoặc Bổ Xung Vào Bài Nào Đấy Để Các Bạn Yêu Thích Công Nghệ Được Thoả Mãn Chi Khao Khát:)

Chúc Diễn Đàn Windowsvn.net Phát Triển Mạnh Mẽ Trên Từng KM ^^:)

Update : Phần Cài Win XP Ảo Được Copy Từ Bạn HidenMen

Link Download T hì Các Bạn Vào Đây Nhé
    http://windowsvn.net/forum/showthread.php?t=13731

Last edited by a moderator: Sep 18, 2009
  2. NhatPG New Member

Cám ơn vì tinh thần chia sẻ của bạn. Đây là hai lỗi mà nhiều người gặp nhất trong quá trình cài đặt Windows 7. Bài viết này đã được stick lên để mọi người cùng thảo luận >:D<

traingheoqn and mubeijing like this.
  3. mubeijing New Member

Quả Thật Bình Thường Mình Không Máu Mình Quen Dùng Windows Media Center Thấy Khá Đẹp Nhưng Hôm Nay Đợi Đến 5/5 Để Download Bản Chính Thức Này Cài Xem Sao Và Quả Thật Windows7 Kêt Hợp Máy Mình Tạo Nên Sự Hiệu Ứng Hình Ảnh Quá Đẹp ^^ Quả Thật Đã Cảm Thấy Công Súc 9 Tiếng Từ Lúc Download Đến Lúc Cài Không Uổng Công ^^ <:-PThui Giờ Don Đống Rác Đĩa ^^

4. tuanaiai New Member

Ở 4rum này mình thấy anh em than tốn 1 mớ DVD cho win7, mình không hiểu tại sao anh em khi đã test OS setup, vậy sao không đầu tư cho mình 2 DVD-RW Maxel để thuận tiện cho việc ghi đĩa OS win7 để cài đặt, có lỗi trong quá trình ghi đĩa hoặc có bản mới thì mình lại xóa rồi ghi lại đỡ tốn tiền và còn hiệu quả hơn không.

5. NhatPG New Member

Các bạn có thể mua 1 USB (4GB trở trên), rồi boot Windows 7 trên USB đó. USB 2GB bây giờ tầm trên dưới 200k thì phải.
    Giới thiệu đến các bạn 1 em USB siêu mỏng Kingmax (mình đang xài em này):

Giá tầm 250k. Có thể mua tại Đăng Khoa - HN

6. thanhtungqng Active Member

May là mình mới chỉ mất có 1 DVD RW cho win7. Theo mình nếu máy có hỗ trợ boot USB thì nên đầu tư 1 USB có dung lượng lớn để có thể cài đặt win7, mình làm cái 8Gb công nghệ U3 khoảng 600k thôi :))

7. kidermod New Member

Bị lỗi khi cài Win 7

Mình download bản setup SeVen 7100 từ Microsoft File Iso. Sau đó mình ghi ra đĩa và setup trên nền Windows Xp tới bước này, sau khi Expanding được 30 -40% thì nó báo lỗi: 0x0074 gì đó. Mình ko nhớ chính xác. Nhưng cứ đến đây là báo lỗi. Mình không thể cài được. Nhấn esc để thoát và nhấn enter để continue nhưng mình nhấn enter thì đơ máy luôn.
    Mình cài lại bản beta 7048 thì bình thường. Có bạn nào bị lỗi này không?

8. nguyenhuong New Member

Mình còn một cách khắc phục lỗi
    như sau.
    Khi gặp lỗi các bạn cứ để vậy, cho đĩa HirentBoot vào và chạy phần XP, sau đó thoát XP, thế là lại cài bình thường. Chúc may mắn!

Last edited by a moderator: Jan 5, 2010
    Déptháilan likes this.
  9. rainover New Member

cho mình hỏi, cho đĩa hirentboot chạy phần xp là phần nào vậy hả bạn, bạn nói rõ đc không~X(

10. hotsummer Banned

uý, trông thời trang với cả rẻ nhỉ, chắc bảo bố mua con này mất, với lại vừa mất USB xong nhưng mà chỉ sợ không có $-)

Last edited by a moderator: Jan 5, 2010
  11. choki New Member

Mình bị lỗi này: "Setup was unable to create a new system partition or locate an existing system partition. See the setup log files for more information" không biết có ai gặp chưa? Ai biết lỗi gì chỉ mình cách khắc phục với? Thx All!(*)

12. tungtmqn New Member

e cài win7 đến lúc chọn phân vùng để cài win7 nhưng ko có hdd. đây là lỗi j hả a ơi. máy e cấu hình là pen d2.66. ram2gb.hdd80gb sataII. card 7300. main asus p5k-mx

13. trongvongbankinh Active Member

bạn đã fomat ổ đĩa theo dạng NTFS chưa? phải fomat theo NTFS trước khi cài đặt , nếu không win 7 không nhận ra đâu
    cách fomat = dos, không mất dữ liệu
    star - > run -> cmd -> gõ convert "tên ổ muốn convert" /fs:ntfs ( vd : convert D: /fs:ntfs ) -> ok -> re lại máy

Last edited by a moderator: Jun 26, 2009
  14. TonyFeung New Member

Mình đang xài laptop dv5t win vista. Mình vừa down bản windows 7 RTM va burn ra đĩa để cài, mình boot dvd tới đoạn Windows is loading file ..., xong mình chọn Install, thì 1 lát sau nó báo lỗi Required cd/dvd drive device driver is missing ..., và ko cài dc... mong các bạn giúp mình. Mình muốn boot dvd để format ổ C và cài lên thay cho Vista chứ mình ko muốn cài win 7 trên ổ khác. Mình tưởng do đĩa hư nên minh down bản khác, và burn ra đãi khác nhưng vẫn vậy ... :(

15. takahiro New Member

Còn mình thì bị lỗi này khi cài Windows 7. Bạn nào biết cách khắc phục thì hướng dẫn mình với. Thanks
    window cannot install require file.The file may be corupt or missing.Make sure all file required for installation and restart the installation.Error code: 0x8007057

16. doimai New Member

Lỗi đó là do đĩa cài đặt Windows 7 của bạn bị lỗi, bạn nên tải bản khác và tiến hành cài đặt lại, nếu burn ra đĩa thì nhớ ghi với tốc độ thật chậm để tránh lỗi.

17. nguyentankiet New Member

Mình toàn cài bằng ổ ảo có bị lỗi gì đâu: tải Windows 7 từ MS, dùng win XP, mount đĩa ISO bằng Ultra ISO, cài ngay win 7 vào ổ C của xin XP, khi cài xong xóa cái thư mục Windows.old (là win XP đấy) là OK thôi.

18. nguyentankiet New Member

Còn nữa, cuối cùng là ***** b-(

19. crb137 New Member

mình đang xài winxpsp2 mình muốn cài thêm hệ điều hành win7 ở ổ khác nhưng lúc cài xuât hiện lỗi: windows could not prepare the computer to boot into the next phase of installation. To install windows, restart the installation xin giúp mình với. mình đã cài lại nhiều lần và thử các bản win7 khác nhau nhưng vẫn bị lỗi như vậy.

20. Michaeljackson Bla Bla Bla

Ổ cài win7 phải là NTFS

Share This Page