Lỗi cài đặt Windows 10 trên máy UEFI

Thread starter #1
Mình có con laptop DELL N5000 mới mua (không kèm bản quyền windows), dùng Windows 7 USB DVD Download Tool để burn iso cài đặt Windows 10 ra USB cài đặt thì máy báo lỗi (ổ cứng GPT gì đó mặc dù đã Delete hết phân vùng và format).

Còn dùng Rufus với chế độ "GPT partition scheme for UEFI computer" để burn iso thì khi cài đặt báo không tìm thấy ổ cứng.

Giúp mình với.

Thread starter #3
ổ cứng phải chuyển sang GPT chứ, còn forrmat với del thì cũng chưa cài dk phải.
Kiểm tra thì hình như ổ cứng đã GPT rồi nhưng vẫn lỗi. Các lap dùng UEFI thì ổ cứng phải GPT mới cài được windows 10 hả?

Bạn ghi chụp hình rồi gửi lên hoặc ghi lại dòng lỗi rõ ràng thì anh em mới giúp được. Nói chung chung vậy sao biết mà giúp.

Ngoài các cách bạn đã được chỉ ở trên, bạn tạo boot winPE 64 (win mini) ra USB để boot vào môi trường winPE, sau đó tìm đến file ISO mount ra ổ đĩa rồi cài như bình thường.

linhbold

cho hỏi thớt cài bản win 32 hay 64 đó , bios đã thiết lập chuẩn uffi đúng hết chưa ? đã chuyển ổ ứng sang gpt chưa ???

monmen1111

Active Member
Bạn xài 2 tool cùi vãi =)) muốn tạo usb boot uefi thì hãy dùng ultraiso, format usb dạng fat32, sau đó write vào rồi boot thoải mái. quan trọng là lúc boot bạn chọn boot usb dạng uefi, tiếp theo ổ đĩa phải là chuẩn GPT.

Mình có con laptop DELL N5000 mới mua (không kèm bản quyền windows), dùng Windows 7 USB DVD Download Tool để burn iso cài đặt Windows 10 ra USB cài đặt thì máy báo lỗi (ổ cứng GPT gì đó mặc dù đã Delete hết phân vùng và format).

Còn dùng Rufus với chế độ "GPT partition scheme for UEFI computer" để burn iso thì khi cài đặt báo không tìm thấy ổ cứng.

Giúp mình với.
Windows 7 USB DVD Download Tool không tạo dc usb cài trên UEFI GPT nha bạn, để cài trên UEFI GPT thì bạn phải co 1 usb 8gb ( cái nào đủ tạo bộ cài thôi ) 4mart sang FAT32 rồi giải nén bộ cài win 10 64 BIT ( chú ý là phải 64BIT mới cài dc trên GPT UEFI ) vào cái usb đó là cài dc.

Cũng đang dùng win 10 UEFI bình thường .. Có điều o bao giờ cài dc win 7 dù dùng đủ mọi cách .. Cứ tới cái Logo khởi động là đứng

hanh01001

Bạn thử kiểm tra lại như sau:
1/ BIOS settings default
2/ Trong BIOS kiểm tra các chế độ AHCI, Secure Boot Enable.
3/ Dùng USB khác loại 3.0 và Rufus chép ISO Windows 10 x64, định dạng USB là GPT.
4/ Boot bằng USB và xóa toàn bộ các phân vùng ổ cứng.
5/ Tạo mới phân vùng và cài Win.

dinhchungcm

Active Member
đã uefi thì cứ GPT mà phang chứ sao phải lăn tăn nhể :)
chuẩn UEFI nó có nhận MBR đâu, win 7 cũng vậy.
Cái này thì phải xem lại.
Hầu như ai cũng nghĩ đã là UEFI thì phải GPT, nhưng vẫn có UEFI/MBR nha.
Rufus có tạo đĩa cài chuẩn này đấy:

Thực ra mình cũng chưa nghe vụ này, để tìm hiểu thêm xem sao.

javacafe

Giúp mình với.
- Cong cu tao bo cai cua Microsoft khong ho tro tao bo cai dat cho chuan UEFI. Vi vay khi boot tu USB do, he thong se bao loi la ban dang su dung UEFI/GPT vi media cua ban khong thich hop.
- Ban da su dung Rufus de tao bo cai chuan UEFI tren USB va cung that bai. Nguyen nhan co the la:
+ Khi boot ban da khong lua chon boot theo UEFI
+ Ban da tao bo cai 32 bit thay vi 64 bit.

Ban kiem tra lai nhung nguyen tren de khac phuc. Tra loi bang dien thoai nen khong co dau. Minh se update lai sau nha. Mod thong cam.