[Thủ thuật] Khắc phục lỗi không cài được Update 1 cho Windows 8.1 !

Discussion in 'Tin tức & thảo luận Windows 8' started by CongThinh, Apr 13, 2014.

1. CongThinh WindowsVN Founder

Hiện nay trên forum chúng ta và các forum nước ngoài, kể cả các trang hỏi đáp chính chủ của Microsoft, có rất nhiều người không cài đặt được Update 1 dành cho Windows 8.1. Mình lập topic này để mọi người cùng nhau thảo luận một vấn đề, tránh tạo nhiều topic nội dung giống nhau gây loãng và khó tìm kiếm.

Trước hết, thông qua mô tả lỗi của các thành viên, cá nhân mình cho rằng lỗi không cài đặt được Update 1, cụ thể là gói KB2919355, nằm trong các nguyên nhân sau:
    • Bạn đã từng sử dụng các chương trình tự gọi là "tối ưu hệ thống" như Tune Up, WinOptimizer, ... Chúng thường tắt hoặc xóa hẳn một vài thứ cốt lõi trong hệ thống khiến bạn không thể cài đặt Update được
    • Bạn đã từng sử dụng các chương trình "dọn rác siêu sạch", "clean registry", có thể nằm trong các chương trình "tối ưu hệ thống" kể trên, hoặc dùng các chương trình hỗ trợ Uninstall như Your Uninstaller. Nguyên nhân gây lỗi tương tự như trên.
    • Bạn có tiền sử bị nhiễm virus nặng hoặc đang bị nhiễm virus.
    • Bạn sử dụng các theme hay skin làm đẹp yêu cầu thay đổi hay Patch tập tin hệ thống.
    • Bạn sử dụng Crack Windows kiểu can thiệp sâu vào hệ thống.
    • Bạn sử dụng bất cứ chương trình nào yêu cầu phải tắt Windows Update.
    • Bạn sử dụng bất cứ chương trình nào yêu cầu Patch tập tin hệ thống.
    • Trước khi Update máy bạn chạy chậm hoặc không ổn định.
    • Bạn cài đặt các gói update msu của Update 1 không đúng thứ tự.
    Về cách khắc phục, hiện nay chỉ có vài cách sửa được:
    Trước hết hãy thử tải về gói cài đặt Offline tại đây, nếu vẫn không được thì tiếp tục bên dưới.

1. Microsoft tung ra 1 hotfix sửa lỗi không cài được Update 1 vì gặp error code "0x800f081f" , tuy nhiên khả năng sửa được của nó rất là hên xui. Bạn có thể tải về hotfix đó tại đây.
    2. Phương pháp thứ hai, áp dụng cho bạn nào cài gói KB2919355 được nửa chừng thì báo Fail các kiểu:
      Code:
      - Bấm phải vào nút Start, chọn Command Prompt (Administrator)
      - Nhập dòng này vào:
      dism /online /remove-package /packagename:Package_for_KB2919355~31bf3856ad364e35~amd64~~6.3.1.14
      - Chờ cho bước trên xong hoàn toàn, xong tiếp tục nhập:
      dism /online /cleanup-image /startcomponentcleanup
      - Chờ cho xong hoàn toàn, sau đó tiến hành cài đặt Update lại
    3. Phương pháp thứ 3, có lẽ không hiện quả lắm nhưng không thử sao biết được :D :
      Code:
      - Bấm phải vào nút Start, chọn Command Prompt (Administrator)
      - cho chạy dòng này:
      dism.exe /online /cleanup-image /restorehealth
      - Lưu ý có thể rất lâu mới chạy xong, có khi đến 3h liên tục
    4. Cách này khá nguy hiểm, nhất là các bạn dùng key MAK hay kích hoạt qua Phone, đó là Cài đặt Windows 8.1 with Update chồng lên Windows 8.1 cũ mà vẫn giữ dữ liệu và ứng dụng, cách này thường ít người dùng do dễ gây ra lỗi và chỉ áp dụng cho bản Core, Pro, Enterprise cả VL và Retail:
    5. Cách cuối, đó là Clean Install lại Windows 8.1 with Update cài đặt Update trước khi cài Drive và phần mềm. Cách này giải quyết được 99,9% trường hợp lỗi không cài Update được.
    Chúc các bạn thành công :D

Last edited by a moderator: Apr 13, 2014
    CongThinh likes this.
  2. monmen1111 Active Member

Mình nghĩ cách cuối cùng (cách 5 ý) thì nên để là: Down iso win 8.1 update 1 và clean install =)) Chứ còn cài 8.1 rồi mới update làm gì :3

manhpcpro and xpduyson like this.
  3. xpduyson BQT

ờ ha =)) để mình sửa lại =))

4. sonnongnghiep New Member

Mình cũng bị lỗi này. Mình đã tải gói độc lập Cập nhật thông qua Microsoft Download Center http://www.microsoft.com/en-us/search/DownloadResults.aspx?q=KB2919355 (chọn gói phù hợp cho bản win x86 hoặc x64 đang chạy). Bây giờ máy mình đang chạy win 8.1 update 1 đây. Chạy khá mượt và cải tiến rất tiện lợi!

xpduyson likes this.
  5. gioimagic New Member

Sao mình khắc phục không được, mình update online thì báo lỗi failed, error code 80073712. Chạy DISM thì lỗi 8008081f, troubleshooting thì ra lỗi nhưng not fixed. Mình thử các cách trên vẫn không cài được gói update 1. Các bạn giúp mình với, mình không muốn cài lại win mới. Hoặc có cách nào cài lại mà không mất dữ liệu không. Cám ơn các bạn

6. xpduyson BQT

bạn hãy thử cách 4

gioimagic likes this.
  7. gioimagic New Member

Mình xài win bản quyền theo máy vậy dùng cách này cũng được hả bạn, có cần back-up lại key không

8. xpduyson BQT

nếu bản quyền máy bạn dùng bản Core Single Language thì tạm thời chưa dùng được, tại chưa có bản SL with Update 1

gioimagic likes this.
  9. gioimagic New Member

Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã down file iso về cài đè theo cách 4, vào win nó ko activate, mình lấy key cũ dán vào nó báo success luôn. Hên quá. Cám ơn bạn đã tư vấn cho mình

xpduyson likes this.
  10. minhtoantm New Member

Mình cũng bị lỗi như trên, dùng key bản quyền của MSDN nhưng vẫn không update được. Sau này mới phát hiện ra là do mình cài song song 2 OS, và ổ C (ổ cài windows ) của mình chưa được set active, sau khi set active thì update bình thường.
    Chủ thớt cập nhật thêm cách của mình để mọi người tham khảo nhé.

11. tanbinhchau Active Member

Mình thì bị dính vấn đề khác, sau khi cài đầy đủ bản Update 1 Offline rồi mà Windows Update vẫn báo có gói KB2919355. Install thì toàn báo failed, nản thiệt

Share This Page