Lỗi cài win 8 cho Sony Vaio E Series

Discussion in 'Cài đặt Windows 8' started by sthdfx, Dec 20, 2012.

1. sthdfx New Member

Em có vấn đề về win 8 muốn nhờ mọi người một chút. Thằng bạn em mới mua con Sony Vaio SVE141j11w, ban đầu máy được cài win 8 bản quyền nhưng vì không chơi game được nên nó cài lại win 7, nhưng không hiểu sao nó cài bị lỗi vì mấy cái lỗi GPT với MBR. Bây giờ tình hình em đang chạy chữa con này gặp một vài vấn đề sau, mong mọi người xem bệnh rồi phán giúp em với
    - Máy không vào được Bios cũng như Recovery, khởi động máy thì hiện lên Operation system not found ( đọc trên mạng thì hình như là con này dùng fast boot gì gì đấy nên bỏ qua bước chọn vào bios)
    - Cài Win 7 thì báo lỗi máy đang ở định dạng ổ cứng GPT, muốn cài thì phải convert sang dạng MBR
    - Cài win 8 thì báo lỗi là key có sẵn trong máy không tương thích với bản windows
  2. langtu434

langtu434 New Member

cái này mình ko rành...bạn thử tạo 1 file ghost phân vùng recovery vào 1 ổ cứng di động rồi cài windows 7...format phân vùng bằng đĩa hay usb cài windows 7, nếu vẩn ko được thì dùng đĩa cài windows 7 chia lại phân vùng!!!!
    còn nếu ko thì ra care cho nó cài củng đc...
  3. vu0205

vu0205 New Member

Windows 8 mà cho vaio E Series nó dùng bản single Language nên bạn dùng những phiên bản load về có thể nó không nhận key được.
  4. sthdfx

sthdfx New Member

vậy phải dow bản gì về hả bạn ?
  5. traingheoqn

traingheoqn Out of Sign.. Out of Mind

Occupation:
    Student
    Đã có Windows 8 bản quyền và phân vùng bản quyền rồi.. Bạn Restore lại là OK thôi. Có đĩa đi kèm đó.. Người ta đang muốn lên Windows 8 mà bác về 7.. Phân vùng ổ cứng nó đâu có tương thích đâu!!
  6. auduongtk2k6

auduongtk2k6 Active Member

Occupation:
    sinh viên
    Chỉ còn cách mang ra chăm sóc người ta fomat lại định dạng rồi cài win 7 thôi, mình vừa làm này.
  7. sthdfx

sthdfx New Member

quan trọng là khởi động nó bỏ qua bước chọn để vào bios cũng như vào recovery nên sau mà backup lại được ạ
  8. khoathang

khoathang New Member

Thế này bạn, k biết bạn có còn dùng em này k? Nhưng sony vaio có cái nút ASSIST, kế bên cái nút nguồn đó. Đó chính là tools để recovery mà k cần dùng disc. hehe. Máy đg tắt, bạn chỉ cần ấn phím đó và làm theo hướng dẫn, nó sẽ tự động cài giống như lúc mới mua về. Tất nhiên là dữ liệu của bạn cũng đi tong. Nên cần back up lại hết trước khi thao tác nhé. :mstickle:

Share This Page