[Thủ thuật] Hướng dẫn chèn background vào Explorer Win7 bằng WSB

tunv

WFV Design Team
Thread starter #1
Đầu tiên xin cảm ơn bạn amore4289 đã public file stylehack để anh em trong 4rum khỏi cực khổ khi làm việc này và mình chỉ viết bài để hướng dẫn cách làm cho ae dễ làm chứ mình không phải người tìm ra :happy:

Yêu cầu : phần mềm Windows Style Builder 1.5Reshack,2 phần mềm này chắc bạn nào trong 4rum cũng đều có,bạn nào chưa có chịu khó dùng chức năng search của 4rum để lâu ngày ko rỉ sét ko ai xài :wub:

Bước 1: Đầu tiên các bạn dowload file Stylehack mà bạn amore4289 đã share ở đây về :
Code:
http://www.mediafire.com/?b162olbx57uny7b
File dowload về sẽ có tên Background explorer.stylehack

Bước 2: Dùng WSB mở theme mà bạn thích lên,click vào StyleHacks

Bước 3: Click vào Browse for a stylehack file

Bước 4: Tìm đến file Background explorer.stylehack mà các bạn đã dowload hồi nãy và click open

Bước 5: Sau khi đã Open Stylehack thì khung bên trái sẽ có thêm 1 dòng Stylehack là BackgroundExplorer trên cùng,chọn nó rồi ấn Apply Stylehack

Bước 6: Nó sẽ hiện lên 1 dialog messenger hỏi bạn có muốn import hình có sẵn trong stylehack vào theme ko ? Chọn Import Image,hình này các bạn sửa lại sau cũng được

Bước 7: Save theme lại

Bước 8: Đây là bước mà bạn Nothing có hỏi là sao apply rồi mà ko thấy cái key hình số 6.Đơn giản các bạn phải tắt WSB đi và mở lại theme thì mới thấy được.Nhắc lại là phải tắt WSB đi và mở lại,tìm theo key sau:
Explorer & Shell -> Explorer -> Items View -> Items View -> 6
Lúc này thì key số 6 quy định bg của explorer đã xuất hiện,ở đây ảnh mặc định có sẵn trong stylehack mới apply vào là các cô em SNSD,các bạn có thể Export nó ra và chỉnh sửa lại hình khác tùy ý,lưu ý thuộc tính Sizingmargin tốt nhất nên để 0,0,0,0 và còn tùy vào tấm hình bạn làm,thuộc tính Sizingtype nên để truesize để hình ảnh dc rõ nét nhất vì nó ko có giãn ra

Chỉnh sửa ảnh xong thì lưu theme lại.

Bước 9: 8 bước trên chỉ là điều kiện cần vì để xuất hiện tấm hình đó bạn phải xài thêm ExplorerFrame.dll đi kèm nếu không thì không thấy đâu.Ở đây mình đã làm sẵn 2 ExoplorerFrame x86 của 2 theme elune và soft7 beta 2 các bạn có thể dowload về sài:
Code:
http://www.mediafire.com/?r144w3wt7rebe5o
Nếu bạn nào ko xài 2 ExplorerFrame này thì có thể dùng reshack mod lại file ExplorerFrame của mình theo ý thích theo các key 280,288,577,578,579,581.

Chúc các bạn thành công !:bounce:

Bonus:

****Bổ sung thêm cho các bạn ko biết cách tinh chỉnh hình sao cho hợp****
Do mình quen xài explorer nhỏ nên ko tính đến việc các bạn xử dụng explorer full.Cách làm như sau:
Chuyển SIZINGTYPE thành STRETCH.ở đây mình sẽ ví dụ hình nằm bên góc phải phía dưới của Explorer,thuộc tính SIZINGMARGIN ở đây mình sẽ dùng là 0,450,0,450.

Muốn biết tại sao lại như vậy thì các bạn click vào tấm hình :

phóng to cái màn hình cho nó bự ra để dễ nhìn,stick vào ô vuông Sizing,và kéo 2 thanh trượt để biết rõ thuộc tính SIZINGMARGIN dùng để làm gì,ở đây hình cô gái sẽ ko bị ảnh hưởng dù bạn có phóng to hay thu nhỏ Explorer

Tương tự bạn có thể tùy chỉnh thuộc tính đó sao cho hợp,nhớ thử bằng cách click vào hình,khi nào ok hãy save.Nếu muốn biết rõ hơn thuộc tính SIZINGMARGIN các bạn có thể tìm bài Hướng Dẫn Làm Theme bằng WSB của Katz93,mạng mình yếu quá ko load dc 2 tab

Bài viết thuộc windowsvn.net.Vui lòng ghi rõ nguồn khi mang sang 4rum khác :smug:

Last edited by a moderator:

ttthanhaaa

@ tunv: rồi đây thế giới sẽ biết tới tên anh :bounce: thế là anh em windowsvn.net có thể tự tay làm đc rồi :wink: thanks các bác đã share, hihi :wavespin:

hoanglaota

anh em box mình quá đĩnh phải ko?

h ko còn là độc quyền của ai kia nữa,kaka:smug:...Windowsvn.net bay cao bay xa

amore4289

Well-Known Member
:D ko có time viết TUT, bạn viết TUT cho ae là vui rồi, nhưng mình bổ sung thêm về ExplorerFrame
Để có thể hiện được ảnh trong explorer bạn phải edit lại ExplorerFrame.dll , tuy nhiên bạn lại muốn sử dụng ExplorerFrame của mình hoặc của theme khác ,
Do đó bạn cần phải sửa lại ExplorerFrame như sau :
Bạn dùng 1 soft nào đó như ResHacker , ở đây mình dùng Restorator mở ExplorerFrame của mình lên mà tìm theo key UIFILE / 40960 :

Sau đó assign file 40960.txt này vào

Sau đó save lại, logoff hoặc restart để có tác dụng,
Trước khi edit nên backup lại và phải take ownership để có thể chỉnh sửa file ExplorerFrame

dungtran308

Active Member
:D ko có time viết TUT, bạn viết TUT cho ae là vui rồi, nhưng mình bổ sung thêm về ExplorerFrame
Để có thể hiện được ảnh trong explorer bạn phải edit lại ExplorerFrame.dll , tuy nhiên bạn lại muốn sử dụng ExplorerFrame của mình hoặc của theme khác ,
Do đó bạn cần phải sửa lại ExplorerFrame như sau :
Bạn dùng 1 soft nào đó như ResHacker , ở đây mình dùng Restorator mở ExplorerFrame của mình lên mà tìm theo key UIFILE / 40960 :

Sau đó assign file 40960.txt này vào

Sau đó save lại, logoff hoặc restart để có tác dụng,
Trước khi edit nên backup lại và phải take ownership để có thể chỉnh sửa file ExplorerFrame
bạn cho hỏi thêm, khi chèn file text đó vào, thì theme nào cũng chèn được ah, có khi nào gặp theme mà chèn ko dc ko? hoặc chèn vào nó như râu ông nọ cắm cằm bà kia ko? :)

buiquocdung

WFV Design Team
bạn cho hỏi thêm, khi chèn file text đó vào, thì theme nào cũng chèn được ah, có khi nào gặp theme mà chèn ko dc ko? hoặc chèn vào nó như râu ông nọ cắm cằm bà kia ko? :)
Cái text đó chỉ dành cho explorerframe thôi, và file đó quyết định background của explorer. Nếu theme hk có background mà xài explorerframe đó thì sẽ có viền đen. Vì thế cần phải sử dụng cho đúng. ^^

Cuối cùng cũng bik chèn key <6> rồi, trước h chỉ bik export stylehack mà hk bik import, h thì thông não rồi hehe

dungtran308

Active Member
Cái text đó chỉ dành cho explorerframe thôi, và file đó quyết định background của explorer. Nếu theme hk có background mà xài explorerframe đó thì sẽ có viền đen. Vì thế cần phải sử dụng cho đúng. ^^

Cuối cùng cũng bik chèn key <6> rồi, trước h chỉ bik export stylehack mà hk bik import, h thì thông não rồi hehe
cứ cho là mình làm theme ok rùi đi, ý mình muốn hỏi cái file text đó, xài cho cái explorerframe nào cũng được có fai ko nè?

dungtran308

Active Member

cứ cho là mình làm theme ok rùi đi, ý mình muốn hỏi cái file text đó, xài cho cái explorerframe nào cũng được có fai ko nè?

dungtran308

Active Member
vần đề nữa là sao cái hình của mình nó cứ nằm ngay chính giữa vậy, mình đã chỉnh thông số sizingmargins rùi nhưng ko thấy tác dụng gì, một là nó nằm giữa, 2 là ko thấy nó đâu cả.. hicc:smug:

buiquocdung

WFV Design Team
vần đề nữa là sao cái hình của mình nó cứ nằm ngay chính giữa vậy, mình đã chỉnh thông số sizingmargins rùi nhưng ko thấy tác dụng gì, một là nó nằm giữa, 2 là ko thấy nó đâu cả.. hicc:smug:
Cái hình của bạn quá to, khi chỉnh thì nó chiếm hết size rồi ;)).
Nên chỉnh hình vừa và để margin phù hợp là dc.

tunv

WFV Design Team
Thread starter #20
@vuhoanggpc,dungtran308 :
Vấn đề ở đây là kích cỡ file ảnh đưa vào và các bạn hay xài explorer full hay nhỏ như mình,như demo của mình mình quen dùng nhỏ nhỏ vậy nên file ảnh chỉ có kích cỡ khoảng 500x510,nếu các bạn dùng full màn hình thì các bạn phải làm ảnh có kích cỡ cũng phải bự tương đương kích cỡ màn hình các bạn do phần Sizingtype mình để là truesize.
Túm lại có 2 cách giải quyết:
Cách 1: sửa thuộc tính SIZINGTYPE thành STRETCH ,nhưng làm cách này ảnh sẽ ko nét nữa
Cách 2: làm 1 file ảnh có kích cỡ bự tương đương màn hình explorer các bạn xài và import nó vào,giữ nguyên thuộc tính TRUESIZE của SIZINGMARGIN nếu dùng cách này