[Phần II]Hướng dẫn chi tiết làm theme Windows 7 bằng WSB – 7 maps out

Các bạn ơi, mình muốn chỉnh màu và Font chổ khoang đỏ thì chỉnh chổ nào vậy bạn.
Nếu không thấy hình thì F5 dùm mình nhé...

Last edited by a moderator:

nhoxlovecun

Active Member
Em mới tập tành làm theme, mấy anh cho em hoi với, khi mở theo các đường dẫn trên thì mỗi cái có 1 số thuộc tính có sẵn, e muốn thêm 1 số thuộc tính mới đc ko hay chỉ có thể chỉnh sữa thôi ak???, vd như đường dẫn
1.Explorer & Shell > Explorer > Control Panel > Control Panel > Content Pane....e muốn chèn backgrough vào đc ko.

buiquocdung

WFV Design Team
Các bạn ơi, mình muốn chỉnh màu và Font chổ khoang đỏ thì chỉnh chổ nào vậy bạn.
Nếu không thấy hình thì F5 dùm mình nhé...
Bạn vào key sau thay lại font và màu font là dc:
Vista Legacy > Taskbar & Tray Notify > Taskbar > Aero > Rebar

Em mới tập tành làm theme, mấy anh cho em hoi với, khi mở theo các đường dẫn trên thì mỗi cái có 1 số thuộc tính có sẵn, e muốn thêm 1 số thuộc tính mới đc ko hay chỉ có thể chỉnh sữa thôi ak???, vd như đường dẫn
1.Explorer & Shell > Explorer > Control Panel > Control Panel > Content Pane....e muốn chèn backgrough vào đc ko.
Có thể thêm thuộc tính mới được bạn à, nhưng phải phù hợp. VD ở trường hợp của bạn, muốn chèn background vào thì phải có các thuộc tính sau:
BGTYPE:ENUM IMAGEFILE
SIZINGTYPE:ENUM STRETCH (TITLE hoặc TRUESIZE)
SIZINGMARGINS:MARGINS
IMAGEFILE:FILENAME

Bạn có thể copy thuộc tính ở các mục khác rồi paste qua cho nhanh, nhưng lưu ý thuộc tính IMAGEFILE:FILENAME thì phải add vào để xác nhận thứ tự hình ảnh:D.

Chúc bạn thành công ^^

Cho mình hỏi vào đâu để đổi màu mấy cái này vậy mọi người. :help:

Như 1 2 3 mình muốn đổi màu để phân biệt những file đã lựa chọn ấy, chứ màu trắng hơi khó nhìn, và cái 4 thì muốn đổi màu thanh cuộn ngang (dọc)

Cảm ơn :wink::biggrin:

buiquocdung

WFV Design Team
1->>>>: Bạn vào key sau: Explorer & Shell > Explorer > Tree View > Tree Item >
Chỉnh lại image từ key Hot đến Hot Selected. Có thể chỉnh font và color của từng key để phân biệt thêm ^^

2,3->>>: Bạn vào key sau và chỉnh tương tự như vấn đề 1 ^^: Explorer & Shell > Explorer > Itemsview > Listview > Listitem > hot to hot selected
4:->>> :
Bạn vào key sau và chỉnh lại các image trong đó: Buttons, Boxes & Controls > Scroll Bars & Trackers > ScrollBar.
Nếu chỉ chỉnh lại màu của thanh cuộn thôi thì chỉnh trong key ThumbButtonHorizontal cho thanh ngang và ThumbButtonVertical cho thanh dọc

Chúc Bạn Thành Công ^^

ymme

cho mình hỏi để thay đổi vị trí ngày giờ trên taskbar hoặc chỉnh font của các tab trên taskbar thì vào đâu ?

A a

Active Member

Cái màu nền chỗ này chỉnh sao mấy cậu, tớ tìm hoài không thấy. Cái này thì không phải ở key start menu>panel>moreprograms rồi :(

A a

Active Member

Thêm một cái thắc mắc nữa, cái thanh taskbar làm sao cho nó nhỏ lại xuống 24px :-s.
Đã chỉnh Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton >:[CONTENTMARGINS:MARGINS]:10, 10, 7, 7 thành 10,10,4,4 ​nhưng nó chỉ chỉnh cái icon nhỏ lại mà không làm cái taskbar nhỏ lại. Hjx

A a

Active Member

thêm một cái thắc mắc nữa, cái thanh taskbar làm sao cho nó nhỏ lại xuống 24px :-s.
đã chỉnh taskbar & system tray > taskband > basic > taskband (smallicons) > taskitembutton >:[contentmargins:margins]:10, 10, 7, 7 thành 10,10,4,4 ​nhưng nó chỉ chỉnh cái icon nhỏ lại mà không làm cái taskbar nhỏ lại. Hjx
up bài này lên. Ai help

Dolla

Có ai biết làm cách nào để cái taskbar to như trong vs này không vậy?

và cách ẩn đi các thành phần khác như trong vs ở trên.Ai biết cách chỉ giúp mình cái nhé!:wink:
Hỏi thêm là làm cách nào để thay đổi borderpadding của vs

buiquocdung

WFV Design Team
Cái màu nền chỗ này chỉnh sao mấy cậu, tớ tìm hoài không thấy. Cái này thì không phải ở key start menu>panel>moreprograms rồi :(
Ý cậu là màu nền trong programlist à, nếu thế thì chỉnh lại Fillcolor:color trong key sau:
Start Menu > Menus > Aero > Hover:TreeView

Thêm một cái thắc mắc nữa, cái thanh taskbar làm sao cho nó nhỏ lại xuống 24px :-s.
Đã chỉnh Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton >:[CONTENTMARGINS:MARGINS]:10, 10, 7, 7 thành 10,10,4,4 ​nhưng nó chỉ chỉnh cái icon nhỏ lại mà không làm cái taskbar nhỏ lại. Hjx
Việc chỉnh taskbar nhỏ lại phụ thuộc vào nhiều key bạn à. Chỉnh ở key trên chỉ làm nhỏ lại 1 phần thôi. Nếu muốn nhỏ thêm thì phải chỉnh thêm Contentmargins ở các key sau cho phù hợp:
Vista Legacy > Taskbar & Tray Notify > Taskbar > Basic > Toolbar > Button
Taskbar & System Tray > System Tray > Basic > Toolbar > Button
Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton

Đây là hình ảnh theme trên máy mình sau khi chỉnh contentmargins các key trên thanh 10,10,0,0 (riêng key taskitemButton là 10,10,3,0)

Có ai biết làm cách nào để cái taskbar to như trong vs này không vậy?
và cách ẩn đi các thành phần khác như trong vs ở trên.Ai biết cách chỉ giúp mình cái nhé!:wink:
Hỏi thêm là làm cách nào để thay đổi borderpadding của vs
Làm taskbar to thì bạn chỉ cần chỉnh lại contentmargins trong key sau to lên là dc:
Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton
Còn về các thành phần ẩn trong shot thì bạn chỉnh trong các key sau:
+ Ở explorer: Toolbars, Headers and Rebar > Rebar > NavBar > Basic > Base > Band ( chỉnh lại contentmargins về giá trị âm : 0,0,-100,-100)
+ Ở startmenu: Phần này phải chỉnh khá nhiều, có gì mình sẽ post sau :D, bạn có thể tham khảo vs Memolotrys của mình để làm.

Chúc các bạn thành công ^^

Dolla

Làm taskbar to thì bạn chỉ cần chỉnh lại contentmargins trong key sau to lên là dc:
Còn về các thành phần ẩn trong shot thì bạn chỉnh trong các key sau:
+ Ở explorer: Toolbars, Headers and Rebar > Rebar > NavBar > Basic > Base > Band ( chỉnh lại contentmargins về giá trị âm : 0,0,-100,-100)
+ Ở startmenu: Phần này phải chỉnh khá nhiều, có gì mình sẽ post sau :D, bạn có thể tham khảo vs Memolotrys của mình để làm.
Sa0 mình làm vậy mà không có được,chỉnh đúng thông số như vs gốc rùi mà taskbar nó không được to như thế.Mình còn tạo file StyleHacks từ các thành phần taskbar ở vs gốc cũng không được.Bạn xem lại giúp mình cái coi :wub:.file vs của mình đây,bạn giúp mình cho cái taskbar to lên như vs mình đã đăng
http://www.mediafire.com/?vdwu7yz3qjj5cgp

buiquocdung

WFV Design Team
Sa0 mình làm vậy mà không có được,chỉnh đúng thông số như vs gốc rùi mà taskbar nó không được to như thế.
>,< Mình vừa mở theme của bạn xong, bạn hk hề chỉnh gì hết mà. Bạn chỉnh lại contentmargins theo key:
Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton thành 10,10,20,20 là nó to lên.
Link của bạn
http://www.mediafire.com/?27q50q22uvu1208

Dolla

>,< Mình vừa mở theme của bạn xong, bạn hk hề chỉnh gì hết mà. Bạn chỉnh lại contentmargins theo key:
Taskbar & System Tray > TaskBand > Basic > TaskBand (SmallIcons) > TaskItemButton thành 10,10,20,20 là nó to lên.
Link của bạn
http://www.mediafire.com/?27q50q22uvu1208
uh,tại mình thấy vs Buttwhat thông số của nó như thế nên cũng thay đổi thông số giống vs đó.trước đó mình cũng chỉ thay đổi giá trị " Trái,Phải" nên với taskbar ở bottom không thấy nó to lên được :bomb:,sau nghĩ lại mới thay đổi giá trị " Trên,dưới" mới được :giggle:.Thanks bạn nhiều!:wink:

money696

Well-Known Member
Bạn nên chịu khó tìm hiểu nhiều hơn
1, Cí startmenu:
StartMenu > Panels > Aero > Top > Places list
StartMenu > Panels > Aero > Top > Places list extended

2. Taskbar:
Taskbar & SystemTray > Taskband > Aero > Taskband (smallicons) > Background bottom and Background top
Taskbar & SystemTray > Taskband > Aero >Taskband > Background bottom and Background top

3. Đồng hồ
Chuột phải vào taskbar chọn properties
Ở thẻ Taskbar appearance chọn Use small icons
Các bạn cho mình xin link WSB đc k?Tìm hoài không thấy:banghead:.Tks all!

3duy4

Bạn nên chịu khó tìm hiểu nhiều hơn
1, Cí startmenu:
StartMenu > Panels > Aero > Top > Places list
StartMenu > Panels > Aero > Top > Places list extended

2. Taskbar:
Taskbar & SystemTray > Taskband > Aero > Taskband (smallicons) > Background bottom and Background top
Taskbar & SystemTray > Taskband > Aero >Taskband > Background bottom and Background top

3. Đồng hồ
Chuột phải vào taskbar chọn properties
Ở thẻ Taskbar appearance chọn Use small icons
Chỗ cái đồng hồ nếu chỉnh small icon thì k nói làm gì mình muốn k để small icon mà nó vẫn còn có mỗi đồng hồ thôi .Bạn k có link WSB à?

tunv

WFV Design Team
Chỗ cái đồng hồ nếu chỉnh small icon thì k nói làm gì mình muốn k để small icon mà nó vẫn còn có mỗi đồng hồ thôi .Bạn k có link WSB à?
Cho font chữ to ra là dc, còn WSB vì liên quan tới bản quyền nên ko dc phép post lên 4rum, bạn tự google đi