[Phần II]Hướng dẫn chi tiết làm theme Windows 7 bằng WSB – 7 maps out

3duy4

Cho font chữ to ra là dc, còn WSB vì liên quan tới bản quyền nên ko dc phép post lên 4rum, bạn tự google đi
hỳ.money696 cho mình hỏi là sau khi tìm đc các key này ùi thì phải chỉnh sao để đc glass?

Last edited by a moderator:
Mình đang tập edit theme cũng được hòm hòm nhưng phần previewpane(explorer&shell/explorer/previewpane/1/1 ) mình đã thay ảnh trong msstyle và test thành công nhưng khi chạy theme thì không hiển thị ảnh của mình, chỉ thay đổi được ở mục game, ai biết cách khắc phục chỉ giùm mình với, thanks.
PS: nhân tiện mình muốn hỏi thêm làm cách nào để thay font và viền bao quanh chữ ở menu chuột phải ( mình thấy phần popup có màu chữ nhưng không thấy font ở đâu) ai biết chỉ giùm nhé:angel:

not spam nha___________
Cậu này nói mình hả?
Không hiểu sao mình chỉ thay ảnh chứ không sửa bất cứ gì khác mà detail panel trong my computer và các ổ đều không thấy có ảnh mình chèn nhưng khi test bằng wsb thì vẫn được, có ai biết khắc phục cái này không chỉ giùm mình với :frown:
ps: đã mò ra cách xử lý, dùng phần mềm restorator để thay ảnh mới được :angel:

VIETAGOL

[h=2]Ai biết MOD theme mod cho mình thành theme có 3 vạch màu ở thanh taskbar như hình ở dươi này mà mình nghịch bằng PTS được ko ạ ,còn những chỗ khác các bác tuỳ biến như nào cũng đc!!

[/h]

VIETAGOL

cac bạn cho hỏi :mình muốn thay cái thanh taskbar thì vào key nào trong WSB
mình thử vào key taskbar->aero->taskbar thay cả 4 cái ảnh của theme 2befine thì chỉ đc phần đầu và phần cuối như hình .Trong khi mình muốn nó dài từ đầu tới cuối (còn cái ảnh bài trên bài #184 là mình làm demo bằng PTS chứ ko phải VS)

A a

Active Member
@VIETAGOL post nhiều chỗ thế :spin:
Cách sử dụng stylehacks như nào nhỉ?..mình add stylehacks làm trong suốt start menu mà k thấy chuyển biến gì
Đào mộ :D

Để làm startmenu phần program list trong suốt và có blur thì chỉnh các key sau:

Thêm COMPOSITED:BOOL vào các key sau và xóa COMPOSITEDOPAQUE:BOOL (nếu có) trong các key sau:

Start Menu > Menus > Aero > Link, EmptyMarkup, ListView, PlaceList:ListView,KeyBoard:TreeView, Hover:TreeView,StartMenuCompositedMFU::ListView, TopMatchComposited::ListView

Chỉnh CONTENMARGINS:MARGINS trong Start Menu > Panels > Basic > OpenBox thành 0, -380, -2000, -2003.

Ví dụ :

VIETAGOL

bạn katx93ơi trong WSB thì key nào để làm cho chỗ hiện clock và ngày tháng chỉ hiện đồng hồ thôi vậy

Cho mình hỏi, những chỗ mình khoanh trong hình thì chỉnh ở đâu
Cái ô trắng, chữ trong khung search, 3 cái icon
Cái icon Computer bên cạnh cái ô lúc đầu nữa

Pocketpc

Tình hình là mình đang mix lại Theme Elune nhưng lại bị vướng ở 3 chỗ.
1.

htt p s://lh5.googleusercontent.com/-dJREAAtBvSI/UG8TgdDgcEI/AAAAAAAAAH8/HzMRoAw--sQ/s512/1.png

Mình không tìm ra chỗ để chỉnh lại cái khung này khi rê chuột ngang qua nó. Lưu ý là item này nằm ngoài Desktop nha.

2.

htt p s://lh3.googleusercontent.com/-5w-Or66CFIQ/UG8TfSy-4FI/AAAAAAAAAHw/iFFjFGo4Mms/s800/3.png

Trong khung 1, chữ cái xuất hiện text shadow màu trắng, mình muốn loại bỏ nó thì vào đâu để xóa? (Nhìn xấu xí kinh khủng).
Trong khung 2, mình đã tìm được đến khóa PreviewPanel và thay Background trong Generic nhưng lại không có tác dụng. Vậy phải làm thế nào để có được cái hình chèn vào đây bây giờ?

3.

htt p s://lh6.googleusercontent.com/-5aLb10Mskjk/UG8TfVjlgsI/AAAAAAAAAH0/VkvOEt7iKIU/s580/2.png

Nếu mình làm khung 1 và 2 trong suốt hoặc hơi mờ đi thôi là cái khung 3 nó bị đen thui. Hình như tất cả các theme có khung 1 và 2 trong suốt đều bị lỗi khung 3 thì phải. Có ai biết cách khắc phục không? Điểm khác nhau giữa khung 1,2 và khung 3 là có hoặc không có cái phần ở trên. (Task, truy cập nhiều nhất... )

Mong mọi người thông cảm vì mình là mem mới nên chưa có link với ảnh được. :(
Xin mọi người tận tình giúp đỡ mình nha. :D

Cho mình hỏi, những chỗ mình khoanh trong hình thì chỉnh ở đâu
Cái ô trắng, chữ trong khung search, 3 cái icon
Cái icon Computer bên cạnh cái ô lúc đầu nữa
Cái đầu tiên (Computer) là đây:
Code:
3.Các button trong thanh : Address, Breadcrumbs & Search > Breadcrumb > Basic > Normal > Active(& Inactive) Crumbs  > SplitButton(& SplitButtonDropDown)
Cái thứ 2 (Search Computer)là đây:
Code:
6. Chữ trong search box : Address, Breadcrumbs & Search > Search > Edit > SearchEdit > TextBox > Normal & Accelerator Text > TextColor:Color

7.Bỏ chữ in nghiêng trong search box : vào path : Buttons, Boxes & Controls > Boxes > Edit > Basic > Edit Text > CueBanner và Buttons, Boxes & Controls > Boxes > Combobox > CueBanner   rồi uncheck TEXTITALIC:BOOL đi.
Cái thứ 3 nếu bạn muốn đổi icon thì liên quan tới File .DLL còn nếu muốn đổi màu và hình ảnh thì nó ở đây:
Code:
4.Explorer & Shell > Explorer > CommandModule > 4

5.Explorer & Shell > Explorer > CommandModule > 5
Xem lại bài post #1 đi bạn.

Tình hình là mình đang mix lại Theme Elune nhưng lại bị vướng ở 3 chỗ.
1.

htt p s://lh5.googleusercontent.com/-dJREAAtBvSI/UG8TgdDgcEI/AAAAAAAAAH8/HzMRoAw--sQ/s512/1.png

Mình không tìm ra chỗ để chỉnh lại cái khung này khi rê chuột ngang qua nó. Lưu ý là item này nằm ngoài Desktop nha.

2.

htt p s://lh3.googleusercontent.com/-5w-Or66CFIQ/UG8TfSy-4FI/AAAAAAAAAHw/iFFjFGo4Mms/s800/3.png

Trong khung 1, chữ cái xuất hiện text shadow màu trắng, mình muốn loại bỏ nó thì vào đâu để xóa? (Nhìn xấu xí kinh khủng).
Trong khung 2, mình đã tìm được đến khóa PreviewPanel và thay Background trong Generic nhưng lại không có tác dụng. Vậy phải làm thế nào để có được cái hình chèn vào đây bây giờ?

3.

htt p s://lh6.googleusercontent.com/-5aLb10Mskjk/UG8TfVjlgsI/AAAAAAAAAH0/VkvOEt7iKIU/s580/2.png

Nếu mình làm khung 1 và 2 trong suốt hoặc hơi mờ đi thôi là cái khung 3 nó bị đen thui. Hình như tất cả các theme có khung 1 và 2 trong suốt đều bị lỗi khung 3 thì phải. Có ai biết cách khắc phục không? Điểm khác nhau giữa khung 1,2 và khung 3 là có hoặc không có cái phần ở trên. (Task, truy cập nhiều nhất... )

Mong mọi người thông cảm vì mình là mem mới nên chưa có link với ảnh được. :(
Xin mọi người tận tình giúp đỡ mình nha. :D

Cái đầu tiên (Computer) là đây:
Code:
3.Các button trong thanh : Address, Breadcrumbs & Search > Breadcrumb > Basic > Normal > Active(& Inactive) Crumbs  > SplitButton(& SplitButtonDropDown)
Cái thứ 2 (Search Computer)là đây:
Code:
6. Chữ trong search box : Address, Breadcrumbs & Search > Search > Edit > SearchEdit > TextBox > Normal & Accelerator Text > TextColor:Color

7.Bỏ chữ in nghiêng trong search box : vào path : Buttons, Boxes & Controls > Boxes > Edit > Basic > Edit Text > CueBanner và Buttons, Boxes & Controls > Boxes > Combobox > CueBanner   rồi uncheck TEXTITALIC:BOOL đi.
Cái thứ 3 nếu bạn muốn đổi icon thì liên quan tới File .DLL còn nếu muốn đổi màu và hình ảnh thì nó ở đây:
Code:
4.Explorer & Shell > Explorer > CommandModule > 4

5.Explorer & Shell > Explorer > CommandModule > 5
Xem lại bài post #1 đi bạn.
Thanks, thế còn cái icon computer bên cạnh cái khung computer và cái mũi tên tam giác nhỏ cũng ở thanh address nữa, bạn biết chỉnh chỗ nào k

Pocketpc

Thanks, thế còn cái icon computer bên cạnh cái khung computer và cái mũi tên tam giác nhỏ cũng ở thanh address nữa, bạn biết chỉnh chỗ nào k
Bạn coi lại phần hướng dẫn của chủ thớt đi. Bạn ấy nói rất rõ rồi mà.

thưa anh cho em hỏi !! vì mới tham gia nên ko biết lắm !! em dẩn tới đường link của số 5.... thường thì em thấy chỗ đó phải có insert hình vào được chứ nhỉ!! còn khi em import mấy hình .png vào thì hình của em bị thay đổi mà ko thấy cái gì hết là sao anh :cry:

marsu

cho t hỏi, sao t mở Win7 Style Builder là máy đơ liền-ko làm ăn dc j nữa, phải tắt máy = phím nóng, gỡ ra cài lại mấy lần vẫn thế, nên giờ ko sửa theme dc, ai bt lỗi j chỉ t vs

kesevol

Mọi người cho hỏi là mod như nào để màu nền chỗ ổ C, D, E trong windows explorer thành màu xám được. Thanks!