Sử dụng Acer eRecovery Manager để tạo bản backup hệ thống

Discussion in 'Acer' started by NhatPG, Dec 10, 2009.

1. NhatPG New Member

Acer eRecovery Manager là một trong những tiện ích đi kèm của tất cả laptop Acer. Với Acer eRecovery Manager, bạn có thể:
    • Tạo và quản lý các bản backup của mình
    • Khôi phục lại máy tại một thời điểm nào đó
    • Cài lại tất cả các driver và các ứng dụng một cách nhanh chóng
    I.Khởi động Acer eRecovery Manager:
    Cách 1:
    Click vào biểu tượng Acer eRecovery Manager trên thanh Acer Empowering Technology

Cách 2:

Vào Start menu > Acer Empowering Technology > Acer eRecovery Manager

II. Sử dụng Acer eRecovery Manager:

1. Tạo bản Backup:
    Trên giao diện chương trình, Click Tab Backup ,chọn Full để tạo bản một backup đầy đủ hay Fast để tạo một bản backup lưu những thay đổi kể từ bản backup full đã tạo trước đó.

Điền tên bản Backup (tối đa 30 kí tự) rồi click Next

Chương trình yêu cầu bạn tắt hết các ứng dụng đang chạy. Sau khi tắt xong, bạn chọn Yes rồi click Next rồi chờ khoản 15-30 phút để chương trình tạo bản backup.

2.Ghi bản backup ra CD/DVD
    Trên cửa sổ chương trình, chọn Tab Burn Disc.
    Chọn 1 trong những các mục sau ( tùy theo mục đích của bạn):
    • Create factory default disc: Tạo đĩa chứa bản backup gốc của máy
    • Create user backup disc: Tạo đĩa chứa bản backup windows hiện tại
    • Create current system configuration backup disc: Tạo đĩa chứa những thay đổi hệ thống
    • Create driver and application backup disc: Tạo đĩa chứa bản backup của driver và các ứng dụng

Chương trình thông báo số CD/DVD bạn cần để burn bản backup này.Bạn cho đĩa trắng vào rồi click Next rồi chờ khoản 30-60 phút để chương trình ghi dữ liệu ra đĩa.

3.Restore:

Trên cửa sổ chương trình, chọn Tab Restore.
    Chọn 1 trong những các mục sau :
    • Restore system to factory default: Phục hồi lại hệ thống từ bản backup gốc của Acer
    • Restore system from user's backup: Phục hồi lại hệ thống từ bản backup của bạn
    • Recover system from CD/DVD: Phục hồi lại hệ thống từ bản back chứa trên CD/DVD
    • Reinstall applications/drivers: Phục hồi lại các ứng dụng và driver
    Chương trình thông báo nếu bạn tiếp tục thì mọi dữ liệu ở ổ đĩa C sẽ mất đi. Nếu muốn tiếp tục thì chọn Yes rồi click Start.

cong tu and QuangTrinh like this.
  2. QuangTrinh Moderator

Em cũng xài Acer, nhưng phần mềm eRecovery Mângerment của em ko có nhiều phần như anh nói, vô mục Backup chỉ có 2 hàng là ghi đĩa bản Backup gốc của máy với ghi đĩa bản Backup driver & application.
    Với lại của em cũng ko có mục Acer Empowering Technology :emlaugh:
    Hok biết có phải do lúc cài Windows 7 cài thiếu phần nào hay sao á :emlaugh:

3. ndp1007 New Member

Em cũng có phần Acer Recovery nhưng hôm bữa em vào Acronic True Image làm mất cái Parttion Recovery(Em format Partion đó) của nhà SX rồi ,vậy em có tạo lại được bằng soft trên không anh???

4. cuongctcclh New Member

Mình máy acer aspire 4740G.xin hỏi link download acer empowering technology.bác nào có post link lên đây đc ko?

5. khongphaiem1800 New Member

Vậy bạn phải dùng acronic True Image để khôi phục lại partion mà bạn đã xoá, cũng nhanh thôi, nhớ backup tất cả dữ liệu quan trọng ra hdd-box hay ở đâu đó tuỳ bạn.

To NhatGP: chú lấy ở đâu ra mà nhiều soft Acer vậy, có thể share cho anh em ko

6. o0rjm0o New Member

ai giúp em với, em có 1 em netbook Acer Aspiire one D250-1116, lúc đầu nó được cài sẵn Xp Home co phần mềm Acer eRecovery Manager, nhưng vừa rồi em cài lại Xp Pro và cái phần mềm đó cũng đi luôn, ai có phần mềm đó thì share cho em với, tại em muốn lấy drive sound gốc của nó vì em tìm trên mạng k có. Ai giúp em em cảm ơn nhìu nhìu.

Share This Page